An Phú LawFirm

QUYỀN LY HÔN CỦA NGƯỜI CHỒNG KHI VỢ MỚI SINH CON

Nội dung bài viết

Câu hỏi

Kính chào Luật sư, hiện tôi có vấn đề này vướng mắc, rất mong Luật sư giải đáp:

Tôi và vợ tôi cưới nhau được 02 năm, hoàn toàn tự nguyện kết hôn và có đăng ký kết hôn. Quá trình chung sống, giữa 02 vợ chồng phát sinh nhiều mâu thuẫn, vợ tôi tuy mới sinh con nhưng đã có hành vi ngoại tình, không quan tâm chăm sóc con chung 10 tháng tuổi. Tôi không thể chấp nhận lối sống như trên của vợ nên tôi muốn làm đơn yêu cầu Tòa án cho ly hôn được không? Thủ tục như thế nào?

Trả lời

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi, sau khi xem xét nội dung câu hỏi của bạn, Luật sư trả lời như sau:

Khoản 3 Điều 51 Luật Hôn nhân và gia đình quy định:

Điều 51. Quyền yêu cầu giải quyết ly hôn

3. Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

Vì vậy, bạn chỉ có quyền nộp Đơn khởi kiện ly hôn khi con bạn từ đủ 12 tháng tuổi. Vào thời điểm này bạn nộp đơn thì Tòa án sẽ không thụ lý đơn của bạn.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật sư về vấn đề bạn hỏi và quan tâm. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ cần giải đáp, bạn vui lòng gọi đến số điện thoại: 0931.222.515 (Luật sư Long) để được hỗ trợ kịp thời.

Trân trọng!

No Posts Found
Hotline
challenges-icon chat-active-icon