An Phú LawFirm

Quan hệ với bạn gái mới 15 tuổi có bị truy cứu trách nhiệm hình sự

Nội dung bài viết

Câu hỏi

Kính chào Luật sư, cháu có một câu hỏi nhờ Luật sư giải đáp như sau:

Cháu hiện tại 17 tuổi, đang học lớp 11, gần đây cháu có yêu bạn gái học lớp 9, bạn gái cháu 15 tuổi, do một lần đi chơi cách đây khoảng 01 tháng, cháu và bạn gái không kiềm chế được nên đã quan hệ tình dục với nhau, cả hai cùng tự nguyện. Sau đó thì ba mẹ bạn gái biết chuyện và làm đơn tố giác cháu ra Công An, Công an cũng đã mời cháu làm việc vài lần. Hiện Cháu rất lo sợ không biết mình có phải đi tù không và nếu bị vào tù thì đi bao lâu?

Rất mong Luật sư giải đáp giúp. Cháu xin chân thành cảm ơn!

Luật sư trả lời

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi, sau khi xem xét nội dung câu hỏi của bạn, Luật sư trả lời như sau:

Hành vi quan hệ tình dục với người chưa đủ 16 tuổi có dấu hiệu của tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi quy định tại Điều 145 Bộ luật Hình sự.

“Điều 145. Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi

1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

a) Phạm tội 02 lần trở lên;

b) Đối với 02 người trở lên;

c) Có tính chất loạn luân;

d) Làm nạn nhân có thai;

đ) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

e) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.”

Tuy nhiên, Quay trở lại với trường hợp của bạn, hiện bạn 17 tuổi, tức chưa đủ 18 tuổi vì vậy bạn không phải là chủ thể của tội này. Vì vậy, hành vi của bạn chưa đủ yếu tố cấu thành tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi”.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật sư về vấn đề bạn hỏi và quan tâm. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ cần giải đáp, bạn vui lòng gọi đến số điện thoại: 0931.222.515 (Luật sư Long) để được hỗ trợ kịp thời.

Trân trọng!

No Posts Found
Hotline
challenges-icon chat-active-icon